Những thay đổi nào của doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán phải thông báo cho Bộ Tài chính?

Ngày hỏi:01/01/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Dương Hoa. Tôi đang làm kế toán viên cho một công ty tư nhân về dịch vụ kế toán. Công ty tôi có một vài thay đổi về nhân sự kế toán. Tôi được biết khi có thay đổi về danh sách kế toán viên phải có thông báo cho Bộ tài chính. Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi những thay đổi nào phải thông báo cho Bộ Tài chính được không? Quy định nào nêu rõ về vấn đề này? Mong nhận được sự giúp đỡ từ Ban biên tập. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những thay đổi phải thông báo cho Bộ Tài chính được quy định tại Điều 66 Luật kế toán 2015 như sau:

      Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi về một trong các nội dung sau đây, doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán phải thông báo bằng văn bản cho Bộ Tài chính:

      - Danh sách kế toán viên hành nghề tại doanh nghiệp;

      - Không bảo đảm một, một số hoặc toàn bộ các điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán quy định tại Điều 60 của Luật này;

      - Tên, địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp;

      - Giám đốc hoặc tổng giám đốc, người đại diện theo pháp luật, tỷ lệ vốn góp của các thành viên;

      - Tạm ngừng kinh doanh dịch vụ kế toán;

      - Thành lập, chấm dứt hoạt động hoặc thay đổi tên, địa chỉ trụ sở chi nhánh kinh doanh dịch vụ kế toán;

      - Thực hiện việc chia, tách, sáp nhập, hợp nhất, chuyển đổi, giải thể.

      Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi về một trong các nội dung sau đây, hộ kinh doanh dịch vụ kế toán phải thông báo bằng văn bản cho Bộ Tài chính:

      - Danh sách kế toán viên hành nghề;

      - Tên, địa chỉ của hộ kinh doanh;

      - Tạm ngừng hoặc chấm dứt kinh doanh dịch vụ kế toán.

      Trên đây là tư vấn về những thay đổi của doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán phải thông báo cho Bộ Tài chính. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật kế toán 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn