Những thông tin nào khách hàng trúng thưởng được quyền yêu cầu công ty xổ số bảo mật?

Ngày hỏi:14/06/2017

Những thông tin nào khách hàng trúng thưởng được quyền yêu cầu công ty xổ số bảo mật? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Ngọc Hạnh. Tôi đang sinh sống và làm việc tại TPHCM. Tôi có mua vé số và có trúng thưởng, tuy nhiên, tôi không muốn công ty xổ số công bố về việc tôi trúng thưởng cũng như danh tính của tôi, tôi có được quyền yêu cầu công ty đảm bảo bí mật thông tin của tôi không? Nếu trong trường hợp tôi không yêu cầu thì công ty sẽ tự hiểu và sẽ không công bố hay công ty xổ số sẽ làm như thế nào? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0168***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những thông tin khách hàng trúng thưởng được quyền yêu cầu công ty xổ số bảo mật được quy định tại Điều 32 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      1. Khách hàng trúng thưởng được quyền yêu cầu công ty xổ số kiến thiết đảm bảo bí mật các thông tin sau:

      a) Tên, địa chỉ nơi cư trú.

      b) Thời gian, địa điểm lĩnh thưởng.

      c) Số tiền và mục đích sử dụng số tiền trúng thưởng.

      2. Trong trường hợp không có yêu cầu, công ty xổ số kiến thiết được quyền công bố các thông tin về người trúng thưởng và việc trả thưởng để khách hàng tham gia dự thưởng xổ số biết.

      3. Công ty xổ số kiến thiết có trách nhiệm cung cấp thông tin người trúng thưởng cho cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền khi có yêu cầu để phục vụ cho công tác quản lý.

      Đầu tiên, Ban biên tập gửi lời chúc mừng đến bạn vì đã may mắn trúng thưởng. Căn cứ vào quy định nêu trên, bạn có quyền yêu cầu công ty xổ số bảo mật thông tin về tên và nơi cư trú cũng như danh tính của bạn, thậm chí có thể yêu cầu bảo mật những thông tin khác liên quan đến việc nhận thưởng. Còn nếu trong trường hợp bạn không yêu cầu thì công ty xổ số có quyền công bố các thông tin về bạn để những khách hàng tham gia dự thưởng khác có thể biết chứ công ty xổ số sẽ không tự hiểu và không công bố. Trừ trường hợp để phục vụ cho công tác quản lý của cơ quan nhà nước, thì công ty xổ số có trách nhiệm buộc phải cung cấp thông tin của bạn, bạn không thể từ chối và yêu cầu công ty đảm bảo bí mật thông tin được.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về những thông tin khách hàng trúng thưởng được quyền yêu cầu công ty xổ số bảo mật. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn