Nộp lệ phí môn bài đối với tổ chức sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ là gì?

Ngày hỏi:22/05/2017

Nộp lệ phí môn bài đối với tổ chức sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Như Hoa, hiện đang sinh sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi đang tìm hiểu về vấn đề nộp lệ phí môn bài đối với tổ chức sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ nhưng chưa tìm được văn bản hướng dẫn. Vì vậy, tôi muốn hỏi vấn đề nộp lệ phí môn bài đối với tổ chức sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ được quy định ra sao? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (***@gmail.com)   

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nộp lệ phí môn bài đối với tổ chức sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ được quy định tại điểm b Khoản 1 Điều 5 Thông tư 302/2016/TT-BTC hướng dẫn về lệ phí môn bài như sau:

      Thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 hàng năm. Trường hợp tổ chức mới ra hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc mới thành lập cơ sở sản xuất kinh doanh thì thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 04/10/2016 của Chính phủ quy định về lệ phí môn bài.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nộp lệ phí môn bài đối với tổ chức sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 302/2016/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn