Phân công Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản

Ngày hỏi:15/11/2016

Phân công Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Đây là câu hỏi mà em rất mong nhận được sự tư vấn từ các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn. Em là Nguyễn Quỳnh Trâm (email: tram***gmail.com, 20 tuổi). Hiện tại, em đang theo học ngành tài chính doanh nghiệp tại Đại học Kinh tế TP. HCM.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc phân công Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản đã được quy định cụ thể tại Điều 31 Luật Phá sản 2014.

    Theo đó, việc phân công Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản được quy định như sau:

    1. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản, Chánh án Tòa án nhân dân phân công một Thẩm phán hoặc Tổ Thẩm phán gồm 03 Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản.

    2. Chánh án Tòa án nhân dân tối cao quy định về quy chế làm việc của Tổ Thẩm phán quy định trên.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc phân công Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phá sản 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn