Phiếu thu tiền vé máy bay không có tên Công ty, MST

Ngày hỏi:18/09/2014
Công ty tôi thường xuyên mua vé máy bay online trên trang web của VN airline (không phải đại lý vé máy bay) mà mua trực tiếp của hãng hàng không quốc gia Việt Nam. Thanh toán bằng thẻ Visa (vì đây là hình thức thanh toán duy nhất không có cách nào khác) khi xuất phiếu thu tiền vé máy bay chỉ có tên người mua là cá nhân, không có tên Công ty, địa chỉ, mã số thuế và họ cũng không xuất hóa đơn VAT cho Công ty tôi, như vậy phiếu thu thanh toán tiền vé máy bay Công ty tôi có được tính vào chi phí hợp lý được không? Cần những giấy tờ gì để được đưa vào chi phí hợp lý. Kính mong quý Chi cục giải đáp giúp. Xin chân thành cảm ơn

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ điểm 2.8, khoản 2, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT- BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính về thuế TNDN, quy định.

      “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

      Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

      Trường hợp doanh nghiệp có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, thẻ lên máy bay (boarding pass) và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển. Trường hợp doanh nghiệp không thu hồi được thẻ lên máy bay của người lao động thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, giấy điều động đi công tác và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển”.

      Căn cứ công văn số 3997/TCT-DNL ngày 16/9/2014 của Tổng cục Thuế.

      Căn cứ quy định trên. Trường hợp Công ty bạn mua vé máy bay qua website thương mại điện tử đi công tác, phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, thẻ lên máy bay (boarding pass) và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của Công ty có cá nhân tham gia hành trình. Trường hợp Công ty không thu hồi được thẻ lên máy bay của người đi công tác thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, giấy điều động đi công tác và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của Công ty có cá nhân tham gia hành trình. Doanh nghiệp chịu trách nhiệm về tính hợp pháp của các hồ sơ chứng từ trên

      Chào bạn !


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn