Quản lý vé xổ số trúng thưởng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/06/2017

Quản lý vé xổ số trúng thưởng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Lê Minh. Tôi đang sinh sống và làm việc tại Bình Dương. Tôi có sở thích chơi xổ số và tìm hiểu những thông tin liên quan đến xổ số. Tôi có thắc mắc mong Ban biên tập có thể giải đáp giúp tôi, cụ thể là quản lý vé xổ số trúng thưởng được quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0122***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quản lý vé xổ số trúng thưởng được quy định tại Điều 35 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      - Các vé xổ số trúng thưởng sau khi trả thưởng phải được đục lỗ hoặc đóng dấu đã trả thưởng trên tờ vé xổ số để đảm bảo không bị lợi dụng để lĩnh thưởng.

      - Vé xổ số trúng thưởng phải được lưu giữ cùng cuống vé xổ số hoặc phần lưu của vé xổ số (đối với các loại vé phải in cuống vé hoặc phần lưu) để đảm bảo yêu cầu đối chiếu, xác định tính chính xác trung thực của tờ vé xổ số đã trả thưởng.

      - Thời hạn lưu giữ vé xổ số trúng thưởng tối thiểu là 05 năm kể từ ngày hết thời hạn trả thưởng.

      - Thủ tục tiêu huỷ vé xổ số trúng thưởng được thực hiện theo quy định của Luật Kế toán và Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004(*) của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Kế toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh và các văn bản sửa đổi, bổ sung, thay thế (nếu có).

      (*) Nghị định này đã bị thay thế bởi Nghị định 174/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật kế toán.

      Như vậy, sau khi công ty xổ số trả thưởng và nhận lại vé trúng thưởng sẽ tiến hành những biện pháp đánh dấu lên vé trúng thưởng để tránh tình trạng bị lợi dụng để nhận thưởng. Việc lưu giữ cũng như thủ tục tiêu hủy vé xổ số trúng thưởng sẽ thực hiện theo quy định của Luật Kế toán và Nghị định 174/2016/NĐ-CP. Theo quy định của các văn bản trên thì thủ tục tiêu hủy được quy định như sau: Công ty xổ số sẽ thành lập Hội đồng tiêu hủy; Hội đồng tiêu hủy sẽ kiểm kê, đánh giá và tiến hành tiêu hủy; sau khi tiêu hủy sẽ tiến hành lập biên bản tiêu hủy. Ngoài ra, theo quy định của các văn bản trên thì có các hình thức tiêu hủy sau: đốt cháy, cắt, xé nhỏ hoặc hình thức tiêu hủy khác. đảm bảo những vé xổ số trúng thưởng đã tiêu hủy sẽ không thể sử dụng lại được nữa.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về quản lý vé xổ số trúng thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cty Xổ số
    Trúng thưởng xổ số
    Kinh doanh xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn