Quy định về bồi thường thiệt hại như thế nào khi vi phạm quy định về an toàn trong sản xuất, kinh doanh hóa chất?

Ngày hỏi:15/09/2016

Quy định về bồi thường thiệt hại như thế nào khi vi phạm quy định về an toàn trong sản xuất, kinh doanh hóa chất? Mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Các biện pháp bồi thường thiệt hại khi vi phạm quy định về an toàn trong sản xuất, kinh doanh hóa chất được quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 115/2016/NĐ-CP. Cụ thể gồm các biện pháp sau:

    a) Buộc thực hiện yêu cầu về chuyên môn trong sản xuất hóa chất đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4a Điều này;

    b) Buộc cung cấp đầy đủ, chính xác thông tin của hóa chất nguy hiểm trong Phiếu an toàn hóa chất; buộc thực hiện quy định về Phiếu an toàn hóa chất trước khi đưa hóa chất nguy hiểm vào sử dụng, lưu thông trên thị trường đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4b Điều này;

    c) Buộc thực hiện phân loại hóa chất theo quy định của pháp luật về ghi nhãn, phân loại hóa chất trước khi đưa hóa chất vào sử dụng, lưu thông trên thị trường đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4c Điều này;

    d) Buộc thực hiện quy định về huấn luyện kỹ thuật an toàn hóa chất; huấn luyện kỹ thuật an toàn trong vận chuyển hàng công nghiệp nguy hiểm đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4d Điều này;

    đ) Buộc thực hiện quy định về đóng gói hàng công nghiệp nguy hiểm khi vận chuyển đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4đ Điều này.

    Trên đây là quy định về bồi thường thiệt hại như thế nào khi vi phạm quy định về an toàn trong sản xuất, kinh doanh hóa chất. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 115/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn