Quy định về cấp phù hiệu xe tải dưới 3,5 tấn theo quy định hiện hành

Ngày hỏi:05/07/2018

Xe ô tô tải dưới 3,5 tấn có phải cấp phù hiệu không? Xin chào Ban biên tập, tôi là Hùng Cường, hiện đang là tài xế xe tải chuyên cung cấp hàng hóa thiết yếu cho một số cửa hàng buôn bán tại Tp Biên Hòa, Đồng Nai, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập cung cấp giúp như sau: Theo quy định của pháp luật thì xe tải dưới 3,5 tấn có bắt buộc phải được cấp phù hiệu hay không? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quy định về cấp phù hiệu xe tải dưới 3,5 tấn theo quy định hiện hành
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, có quy định như sau:

    4. Đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

    a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

    b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

    c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

    d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

    đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.

    Như vậy, trước ngày 1/7/2018 những xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn bắt buộc phải được gắn phù hiệu.

    Và theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP , nếu điều khiển xe không gắn phù hiệu tham gia giao thông; người điều khiển và chủ phương tiện sẽ bị phạt như sau:

    +) Người điều khiển: Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng; và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

    Trên đây là nội dung câu trả lời về việc gắn phù hiệu cho ô tô tải dưới 3.5 tấn theo quy định hiện hành. Bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 86/2014/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn