Quy định về chuyển lỗ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp trước 01/01/2009

Theo dõi sự thay đổi của Chuyển lỗ
Ngày hỏi:31/10/2018

Theo như tôi được biết thì hiện nay các quy định liên quan đến thuế thu nhập doanh nghiệp sẽ được thực hiện theo quy định tại Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp 2008 (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2009). Vậy trước ngày 01/01/2009 thì việc chuyển lỗ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp sẽ được quy định tại văn bản nào? Và được quy định cụ thể như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định pháp luật trước ngày 01/01/2009 thì các quy định trong lĩnh vực thuế thu nhập doanh nghiệp được quy định cụ thể tại Luật Thuế Thu nhập doanh nghiệp 2003.

      Theo đó, theo quy định tại Điều 20 Luật Thuế Thu nhập doanh nghiệp 2003 thì việc chuyển lỗ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp trước 01/01/2009 được quy định như sau:

      Cơ sở kinh doanh sau khi đã quyết toán thuế với cơ quan thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ sang năm sau, số lỗ này được trừ vào thu nhập chịu thuế. Thời gian được chuyển lỗ không quá năm năm.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn