Quy định về thành viên công ty hợp danh

Ngày hỏi:14/05/2014

Thành viên góp vốn được phép chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho người khác không nếu hội đồng thành viên không đồng ý? Nếu được thì người đó có trở thành thành viên của cty không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - Văn phòng Luật sư An Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm d, khoản 1 Điều 140 Luật Doanh Nghiệp thì thành viên góp vốn được quyền "Chuyển nhượng phần vốn góp của mình tại công ty cho người khác". Luật không bắt buộc việc chuyển nhượng phải được sự đồng ý của hội đồng thành viên.

      Tuy nhiên, để người nhận chuyển nhượng trở thành thành viên của Công ty thì phải được Hội đồng thành viên đồng ý theo quy định tại Khoản 1 Điều 139 Luật Doanh Nghiệp.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn