Quy định về việc đặt tên hộ kinh doanh

Ngày hỏi:30/07/2020

Mình muốn hỏi về quy định đặt tên hộ kinh doanh. Mình muốn đặt tên là “Hộ kinh doanh: Phòng tiêm chủng Quang Vinh” thì có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 73 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định về việc đặt tên hộ kinh doanh như sau:

      - Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố sau đây:

      + Loại hình “Hộ kinh doanh”;

      + Tên riêng của hộ kinh doanh.

      Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu.

      - Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

      - Hộ kinh doanh không được sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh.

      - Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện.

      => Theo các quy định nêu trên thì tên hộ kinh doanh có 2 thành tố là “Hộ kinh doanh + tên riêng của hộ kinh doanh”. Không có dấu hai chấm (:) ngay sau thành tố “Hộ kinh doanh”.

      Về tên riêng của hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện. Do đó bạn phải kiểm tra xem tên riêng “Phòng tiêm chủng Quang Vinh” có bị trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện hay chưa.

      Như vậy, việc bạn đặt tên “Hộ kinh doanh: Phòng tiêm chủng Quang Vinh” là chưa đảm bảo quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn