Quy định về việc phát hành vé xổ số

Ngày hỏi:13/06/2017

Quy định về việc phát hành vé xổ số? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Văn Tài. Tôi đang kinh doanh tự do tại TPHCM. Gần đây, tôi có theo dõi và tìm hiểu về những hoạt động kinh doanh xổ số kiến thiết thông qua báo đài, các phương tiện thông tin đại chúng. Tôi có tìm hiểu về những loại hình kinh doanh xổ số nhưng tôi không tìm thấy pháp luật quy định về việc phát hành vé xổ số? Có văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này không? Tôi mong Ban biên tập có thể cung cấp thêm thông tin này cho tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0166***) 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phát hành vé xổ số được quy định tại Điều 5 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      - Các công ty xổ số kiến thiết được phép phát hành các loại vé xổ số quy định tại Điều 6 Thông tư này. Hoạt động in vé xổ số, phân phối và phát hành vé xổ số, tổ chức mở thưởng và giám sát mở thưởng của công ty xổ số kiến thiết tuân thủ theo quy định tại Thông tư này.

      - Công ty xổ số điện toán Việt Nam được phép phát hành các loại vé xổ số điện toán theo quy định của Bộ Tài chính. Sản phẩm, hoạt động phát hành, phân phối, tổ chức mở thưởng và giám sát mở thưởng của các loại hình xổ số tự chọn số điện toán được thực hiện theo quy định tại Thông tư hướng dẫn khác của Bộ Tài chính.

      - Việc phát hành, phân phối, tổ chức mở thưởng và giám sát mở thưởng đối với các sản phẩm xổ số tự chọn số điện toán được phép phát hành của Công ty trách nhiệm hữu hạn nhà nước một thành viên Xổ số kiến thiết Thủ Đô được thực hiện theo quy định tại Thông tư số 44/2009/TT-BTC ngày 10 tháng 3 năm 2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc phát hành xổ số điện toán của Công ty trách nhiệm hữu hạn nhà nước một thành viên Xổ số kiến thiết Thủ Đô và các văn bản sửa đổi, bổ sung, thay thế (nếu có).

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về phát hành vé xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xổ số
    Cty Xổ số
    Kinh doanh xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn