Quyền và nghĩa vụ của bên được uỷ quyền thương mại

Ngày hỏi:28/10/2017

Quyền và nghĩa vụ của bên được uỷ quyền giám định thương mại được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Hoàng Hưng. Tôi đang tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động kinh doanh dịch vụ giám định thương mại. Tôi có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, quyền và nghĩa vụ của bên được uỷ quyền giám định thương mại được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin cảm ơn!

Nguyễn Hoàng Hưng (hoanghung*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 17 Nghị định 20/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Thương mại về kinh doanh dịch vụ giám định thương mại thì quyền và nghĩa vụ của bên được uỷ quyền giám định thương mại được quy định cụ thể như sau:

      1. Bên được uỷ quyền giám định có các quyền sau đây:

      a) Yêu cầu bên ủy quyền giám định cung cấp thông tin, tài liệu cần thiết để phục vụ việc giám định theo hợp đồng ủy quyền giám định;

      b) Được thuê chuyên gia giám định trong và ngoài nước để thực hiện dịch vụ giám định; được tạm nhập tái xuất phương tiện kỹ thuật để thực hiện nghiệp vụ giám định;

      c) Nhận thù lao dịch vụ và các chi phí khác theo thỏa thuận trong hợp đồng ủy quyền giám định.

      2. Bên được uỷ quyền giám định có các nghĩa vụ sau đây:

      a) Thực hiện công việc theo hợp đồng ủy quyền và báo cho bên ủy quyền về việc thực hiện công việc đó;

      b) Bảo quản, giữ gìn tài liệu và phương tiện được giao để thực hiện việc ủy quyền;

      c) Giữ bí mật thông tin mà mình biết được trong khi thực hiện việc uỷ quyền;

      d) Bồi thường thiệt hại do vi phạm nghĩa vụ quy định tại các điểm a, b và c khoản này;

      đ) Cung cấp chứng thư giám định theo hợp đồng uỷ quyền.

      Trên đây là nội dung tư vấn về quyền và nghĩa vụ của bên được uỷ quyền giám định thương mại. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 20/2006/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn