Sau khi đăng ký hộ kinh doanh có phải xin mã số thuế không?

Ngày hỏi:08/11/2019

Tôi có thành lập hộ kinh doanh với ngành nghề bán thuốc. Vậy sau khi đăng ký hộ kinh doanh thì mình có phải xin mã số thuế không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm i Khoản 1 Điều 2 Thông tư 95/2016/TT-BTC quy định:

      Hộ gia đình, nhóm cá nhân, cá nhân có hoạt động sản xuất, kinh doanh và cung cấp hàng hóa, dịch vụ (bao gồm cả cá nhân của các nước có chung đường biên giới đất liền với Việt Nam thực hiện hoạt động mua, bán, trao đổi hàng hóa tại chợ biên giới, chợ cửa khẩu, chợ trong khu kinh tế cửa khẩu) (sau đây gọi là hộ gia đình, nhóm cá nhân, cá nhân kinh doanh) là người phải có nghĩa vụ nộp thuế theo quy định.

      Vậy nên khi bạn đăng ký kinh doanh để bán thuốc thì bạn phải tiến hành đăng ký mã số thuế theo quy định.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn