Sau khi mở thưởng thì những vé xổ số đã bị thu hồi sẽ được lưu trữ như thế nào?

Ngày hỏi:14/06/2017

Sau khi mở thưởng thì những vé xổ số đã bị thu hồi sẽ được lưu trữ như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Nam Việt. Tôi đang có dự định mở đại lý kinh doanh xổ số và cần tìm một số quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực tôi dự định kinh doanh, cụ thể là sau khi mở thưởng thì những vé xổ số đã bị thu hồi sẽ được lưu trữ như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (n.viet***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lưu trữ vé thu hồi sau khi mở thưởng được quy định tại Điều 21 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      1. Sau khi quay số mở thưởng, vé xổ số được thu hồi theo quy định tại Điều 20 Thông tư này, công ty xổ số kiến thiết thực hiện nhập kho lưu trữ, bảo quản theo chế độ quy định.

      2. Khi đưa vé xổ số vào nhập kho lưu trữ, công ty xổ số kiến thiết phải tiến hành thực hiện theo các nội dung như sau:

      a) Thực hiện đối chiếu giữa số vé xổ số thực tế giao nhận với số vé xổ số thu hồi theo bảng kê được lập theo đúng quy định;

      b) Vé xổ số nhập kho phải đảm bảo yêu cầu được gói buộc niêm phong theo từng ngày phát hành mở thưởng (đối với xổ số truyền thống và xổ số lô tô thủ công) hoặc theo từng đợt sê-ry phát hành (đối với xổ số cào, xổ số bóc biết kết quả ngay).

      3. Thời gian lưu trữ đối với các loại vé xổ số, cuống vé xổ số hoặc phần lưu của vé xổ số thu hồi quy định tại khoản 1 Điều này tối thiểu là 07 ngày làm việc, kể từ ngày hết thời hạn lĩnh thưởng của vé xổ số. Đối với toàn bộ các vé xổ số của kỳ phát hành có tranh chấp, khiếu nại phát sinh trong thời hạn lĩnh thưởng của kỳ vé xổ số đó thì hết thời hạn quy định, công ty xổ số kiến thiết vẫn phải tiếp tục lưu trữ cho đến khi có kết luận xử lý cuối cùng.

      Ban biên tập tóm tắt lại để bạn dễ hiểu và nắm rõ nội dung hơn như sau:

      - Sau khi mở thưởng, các điểm thu hồi vé xổ số (xổ số truyền thống và xổ số biết kết quả ngay) do công ty xổ số kiến thiết bố trí sẽ tiến hành thu hồi vé xổ số. Trong những trường hợp mà công ty xổ số kiến thiết ủy quyền cho công ty xổ số kiến thiết khác thực hiện việc thu hồi thay thì việc ủy uyền này phải được thực hiện bằng văn bản sau khi có sự đồng ý của Hội đồng giám sát xổ số.

      - Khi nhập kho lưu trữ, công ty xổ số sẽ đối chiếu giữa vé xổ số giao nhận với vé xổ số thu hồi, những vé được thu hồi phải được niêm phong theo ngày mở thưởng (xổ số truyền thống và xổ số lô tô thủ công) hoặc theo số sê-ry mỗi đợt phát hành (xổ số cào, xổ số bóc biết kết quả ngay).

      - Thời gian lưu trữ vé xổ số, cuống và phần lưu của vé xổ số thu hồi: ít nhất là 07 ngày làm việc kể từ ngày hết thời hạn lĩnh thưởng của vé xổ số trúng thưởng.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về lưu trữ vé thu hồi sau khi mở thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cty Xổ số
    Xổ số
    Trúng thưởng xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn