Sau khi mở thưởng thì những vé xổ số không tiêu thụ hết sẽ được tiêu hủy như thế nào?

Ngày hỏi:14/06/2017

Sau khi mở thưởng thì những vé xổ số không tiêu thụ hết sẽ được tiêu hủy như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Ái Ngọc. Tôi đang kinh doanh xổ số tại TPHCM. Gần đây, có nhiều vụ tranh chấp về xổ số xảy ra, theo thông tin tôi được biết thì sau khi mở thưởng thì những vé xổ số không tiêu thụ hết sẽ được tiêu hủy, tuy nhiên tôi chưa rõ về quy định này lắm? Thêm nữa, tôi có nghe thông tin là những vé xổ số trúng thưởng nếu xảy ra tranh chấp thì việc tiêu hủy sẽ bị ngừng lại để chờ giải quyết tranh chấp, tôi không biết là thông tin đó có đúng không? Và những vấn đề này có văn bản pháp luật nào quy định không? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (aingoc9***@yahoo.com.vn)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu hủy vé xổ số không tiêu thụ hết sau khi mở thưởng được quy định tại Điều 22 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      1. Đối với các vé xổ số hết thời hạn lưu trữ theo quy định tại khoản 3 Điều 21 Thông tư này, công ty xổ số kiến thiết được tổ chức tiêu hủy.

      2. Trước khi thực hiện tiêu huỷ vé xổ số hết thời hạn lưu trữ, công ty xổ số kiến thiết phải thành lập hội đồng tiêu huỷ vé xổ số có tối thiểu là ba thành viên, trong đó các thành viên bắt buộc bao gồm: đại diện lãnh đạo công ty xổ số kiến thiết (chủ tịch hội đồng), kế toán trưởng và thủ kho.

      3. Sau khi tiêu hủy vé xổ số hết thời hạn lưu trữ, công ty xổ số kiến thiết phải lập thành biên bản tiêu huỷ vé xổ số với các nội dung chủ yếu sau đây:

      a) Ngày, giờ, địa điểm thực hiện tiêu hủy vé xổ số;

      b) Thành phần tham gia tiêu hủy vé xổ số;

      c) Loại vé xổ số thực hiện tiêu hủy (chi tiết theo ngày mở thưởng hoặc ngày hết hạn lưu hành của vé xổ số; ngày thu hồi; số lượng vé xổ số tiêu hủy; giá trị vé xổ số tiêu hủy);

      d) Cách thức tiêu hủy vé xổ số.

      Ban biên tập tóm tắt lại để bạn dễ hiểu và nắm rõ nội dung hơn như sau:

      - Sau thời gian ít nhất 07 ngày kể từ ngày hết thời hạn lĩnh thưởng của vé xổ số trúng thưởng, công ty xổ số sẽ tiến hành tiêu hủy những vé xổ số không tiêu thụ hết.

      - Khi thực hiện việc tiêu hủy, công ty xổ số sẽ phải thành lập Hội đồng tiêu hủy vé xổ số với tối thiểu 03 thành viên, bao gồm: đại diện lãnh đạo công ty xổ số kiến thiết (chủ tịch hội đồng), kế toán trưởng và thủ kho.

      - Sau khi tiêu hủy thì công ty xổ số sẽ lập biên bản tiêu hủy vé xổ số.

      Như vậy, pháp luật không quy định những vé xổ số xảy ra tranh chấp sẽ bị ngừng tiêu hủy để chờ giải quyết tranh chấp. Thông tin bạn đã nghe được quy định tại Khoản 13 Điều 1 Thông tư 131/2009/TT-BTC, tuy nhiên, văn bản này hiện nay đã hết hiệu lực và không còn được áp dụng nên thông tin của bạn đã không còn chính xác nữa.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về tiêu hủy vé xổ số không tiêu thụ hết sau khi mở thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cty Xổ số
    Xổ số
    Trúng thưởng xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn