Sinh con bằng kỹ thuật sinh sản vô tính xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:11/11/2020

Xin được hỏi trường hợp cá nhân thực hiện việc sinh con bằng kỹ thuật sinh sản vô tính bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sinh con bằng kỹ thuật sinh sản vô tính xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 60 Nghị định 82/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, sinh sản vô tính, mang thai hộ vì mục đích thương mại.

      Và căn cứ vào Khoản 4, 5 Điều 4 Nghị định này thì mức phạt quy định tại Điều 60 này là mức phạt tiền áp dụng cho cá nhân vi phạm.

      Cho nên cá nhân thực hiện việc sinh con bằng kỹ thuật sinh sản vô tính sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Bên cạnh đó, người vi phạm còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn