Số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy tại cửa hàng kinh doanh xăng dầu được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:09/12/2017

Số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy tại cửa hàng kinh doanh xăng dầu được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập, tôi là Nguyễn Tú Anh, hiện đang làm việc tại cung cấp các dụng cụ phòng cháy chữa cháy, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp cụ thể là số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy tại cửa hàng kinh doanh xăng dầu được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp lý nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ các bạn. Xin chân thành cảm ơn!  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy tại cửa hàng kinh doanh xăng dầu được quy định tại Khoản 6 Điều 12 Thông tư 11/2013/TT-BCT Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về yêu cầu thiết kế cửa hàng xăng dầu do Bộ Trưởng Bộ Công thương ban hành, cụ thể như sau:

      Số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy ban đầu được quy định trong Bảng 5.

      Bảng 5 – Số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy ban đầu

      Tên hạng mục cửa hàng

      Bình bột

      (cái)

      Chăn sợi

      (cái)

      ≥ 25 kg

      ≥ 4 kg

      1. Cụm bể chứa cửa hàng cấp 1, 2

      2

      2

      4

      2. Cụm bể chứa cửa hàng cấp 3

      1

      2

      2

      3. Cột bơm xăng dầu và vị trí nhập xăng dầu vào bể chứa

      -

      2

      1

      4. Nơi rửa xe, bảo dưỡng xe

      -

      1 (1)

      -

      5. Nơi bán dầu nhờn và sản phẩm khác

      -

      1 (1)

      1

      6. Phòng giao dịch bán hàng

      -

      1 (1)

      -

      7. Phòng bảo vệ

      -

      1 (1)

      -

      8. Máy phát điện, trạm biến áp

      1

      2

      -

      a) Tùy điều kiện cụ thể của cửa hàng mà có thể thay thế bình bột chữa cháy bằng bình bọt, khí CO2 có tính năng chữa cháy tương đương.

      b) Số lượng bình chữa cháy trong ngoặc đơn ( ) là số lượng bình dự trữ. Bình dự trữ được bố trí thành một cụm riêng bên trong cửa hàng.

      c) Tại cửa hàng phải bố trí phương tiện chứa nước phù hợp để thấm ướt chăn sợi chữa cháy khi dùng.

      Trên đây là nội dung tư vấn về số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy tại cửa hàng kinh doanh xăng dầu. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 11/2013/TT-BCT và các văn bản pháp luật có liên quan khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn