Sử dụng phiếu lý lịch tư pháp của người khác bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:21/12/2018

Tôi là người đã có án tích và thực sự rất không muốn người khác biết về chuyện nay. Tuy nhiên trong một lần mang ra xem thì tôi vô ý không cất vào và đã bạn cùng phòng biết được thông tin đó. Hắn ta mang phiếu lý lịch của tôi nói với một số người. Vậy cho tôi hỏi: Với việc sử dụng trái phép phiếu lý lịch của tôi thì hắn sẽ bị xử lý như thế nào ạ? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật hiện hành thì việc sử dụng Phiếu lý lịch tư pháp của người khác trái pháp luật, xâm phạm bí mật đời tư của cá nhân là hành vi bị cấm.

      Theo đó, tại Điểm b Khoản 3 Điều 38 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã có quy định về việc xử lý đối với trường hợp này như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với hành vi sử dụng phiếu lý lịch tư pháp của người khác.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc xử lý đối với hành vi sử dụng phiếu lý lịch tư pháp của người khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn