Tài sản của công ty hợp danh

Ngày hỏi:04/07/2018

Xin chào, tôi là Nguyễn Dương. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực doanh nghiệp. Trong quá trình tìm hiểu tôi có rất nhiều thắc mắc đang cần được giải đáp để phục vụ nhu cầu học tập và làm việc của mình. Cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành thì tài sản của công ty hợp danh được quy định như thế nào? Vấn đề này được ghi nhận cụ thể tại văn bản pháp luật nào? Mong các bạn giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tài sản của công ty hợp danh
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 174 Luật Doanh nghiệp 2014 thì tài sản của công ty hợp danh được quy định cụ thể như sau:

      Tài sản của công ty hợp danh bao gồm:

      1. Tài sản góp vốn của các thành viên đã được chuyển quyền sở hữu cho công ty;

      2. Tài sản tạo lập được mang tên công ty;

      3. Tài sản thu được từ hoạt động kinh doanh do các thành viên hợp danh thực hiện nhân danh công ty và từ các hoạt động kinh doanh của công ty do các thành viên hợp danh nhân danh cá nhân thực hiện;

      4. Các tài sản khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn về tài sản của công ty hợp danh. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Doanh nghiệp 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn