Tài sản là vốn vay của doanh nghiệp tư nhân thì có cần ghi vào sổ kế toán không?

Ngày hỏi:24/08/2021

Theo quy định hiện hành thì tài sản là vốn vay của doanh nghiệp tư nhân khi đi vay ngân hàng thì có cần phải ghi vào sổ kế toán không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 189 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân như sau:

      Toàn bộ vốn và tài sản kể cả vốn vay và tài sản thuê được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán và báo cáo tài chính của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, ngoài tài sản vốn ban đầu của chủ doanh nghiệp thì việc phát sinh thêm những khoản vay đều phải được ghi vào sổ kế toán phục vụ cho việc báo cáo tài chính cho doanh nghiệp của mình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Vốn vay nước ngoài
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn