Tên của hộ kinh doanh có được đặt tùy thích hay không?

Ngày hỏi:09/08/2021

Xin hỏi, thông thường thì khi thành lập doanh nghiệp hay công ty pháp luật có những quy định trong việc đặt tên. Như vậy, đối với hộ kinh doanh có ngoại lệ không? Tức là có được đặt tùy thích không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 82 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về việc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh:

      Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh được cấp cho hộ kinh doanh thành lập và hoạt động theo quy định tại Nghị định này. Hộ kinh doanh được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh khi có đủ các điều kiện sau đây:

      - ...

      - Tên của hộ kinh doanh được đặt theo đúng quy định tại Điều 88 Nghị định này;

      Đối chiếu, Điều 88 Nghị định này có thể thấy:

      - Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố theo thứ tự sau đây:

      + Cụm từ “Hộ kinh doanh”;

      + Tên riêng của hộ kinh doanh.

      - Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu.

      - Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

      - Hộ kinh doanh không được sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh.

      - Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi cấp huyện.

      Như vậy, trong việc đặt tên đối với hộ kinh doanh cũng phải đảm bảo các quy định nêu trên tránh việc đặt tên theo tùy ý mà vi phạm các quy định đã được đặt ra khi thành lập hộ kinh doanh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn