Tên riêng của hộ kinh doanh không được trùng trong phạm vi một huyện

Ngày hỏi:16/08/2019

Tôi đang mở 1 công ty TNHH cà phê Bảo Bình, đã đăng ký kinh doanh hình thức nhượng quyền thương hiệu. Hiện đã nhượng quyền được 3 quán rồi, người mua nhượng quyền của 3 quán này đều đăng ký kinh doanh hộ cá thể, các quán đặt tại các quận: 01, Tân Bình, Nhà Bè, tất nhiên tên bảng hiệu đều chung 1 kiểu là cà phê Bảo Bình.

Hiện nay có 1 người muốn mua nhượng quyền nữa nhưng địa điểm nằm chung quận Tân Bình, tức là quận Tân Bình sẽ có 2 quán cùng tên bảng hiệu cà phê Bảo Bình, vậy thì vấn đề đặt tên trùng như vậy có phù hợp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tên riêng của hộ kinh doanh không được trùng trong phạm vi một huyện
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 73 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định về các đặt tên hộ kinh doanh thì có nội dung quy định cụ thể như sau:

      "Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện."

      Như vậy, theo đúng quy định pháp luật, việc đặt tên hộ kinh doanh trùng trong phạm vi quận Tân Bình là không phù hợp với quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn