Thành viên hợp tác xã bị kết án 3 năm tù giam có chấm dứt tư cách không?

Ngày hỏi:11/11/2020

Em có một câu hỏi xin được giải đáp như sau: Hiện tại, một thành viên trong hợp tác xã do vi phạm pháp luật bị Tòa án Đồng Nai kết án 03 năm tù giam. Trong trường hợp này thì người đó có bị chấm dứt tư cách là thành viên hợp tác xã hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1a Điều 16 Luật hợp tác xã 2012 quy định như sau:

      Tư cách thành viên, hợp tác xã thành viên bị chấm dứt khi xảy ra một trong các trường hợp sau đây:

      + Thành viên là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố là đã chết, mất tích, bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị kết án phạt tù theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, trong trường hợp bị Tòa án kết án bằng một bản án là phạt tù như trường hợp nêu trên thì tư cách thành viên hợp tác xã bị chấm dứt theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn