Thay đổi cổ đông có phải thay nổi nội dung điều lệ công ty không?

Ngày hỏi:02/08/2019

Việc thay đổi cổ đông chiếm trên 5% vốn điều lệ và là thành viên hội đồng quản trị thì có phải thay đổi điều lệ không? Mong sớm nhận phản hồi.

 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thay đổi cổ đông có phải thay nổi nội dung điều lệ công ty không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Luật Doanh nghiệp 2014 thì Điều lệ công ty có các nội dung chủ yếu sau đây:

      a) Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty; tên, địa chỉ chi nhánh và văn phòng đại diện (nếu có);

      b) Ngành, nghề kinh doanh;

      c) Vốn điều lệ; tổng số cổ phần, loại cổ phần và mệnh giá từng loại cổ phần đối với công ty cổ phần;

      d) Họ, tên, địa chỉ, quốc tịch và các đặc điểm cơ bản khác của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của chủ sở hữu công ty, thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; của cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần; phần vốn góp và giá trị vốn góp của mỗi thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty hợp danh; số cổ phần, loại cổ phần, mệnh giá cổ phần từng loại của cổ đông sáng lập;

      đ) Quyền và nghĩa vụ của thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh; của cổ đông đối với công ty cổ phần;

      e) Cơ cấu tổ chức quản lý;

      g) Người đại diện theo pháp luật đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần;

      h) Thể thức thông qua quyết định của công ty; nguyên tắc giải quyết tranh chấp nội bộ;

      i) Căn cứ và phương pháp xác định thù lao, tiền lương và thưởng cho người quản lý và Kiểm soát viên;

      k) Những trường hợp thành viên có quyền yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc cổ phần đối với công ty cổ phần;

      l) Nguyên tắc phân chia lợi nhuận sau thuế và xử lý lỗ trong kinh doanh;

      m) Các trường hợp giải thể, trình tự giải thể và thủ tục thanh lý tài sản công ty;

      n) Thể thức sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty.

      => Như vậy, theo quy định trên thì khi có sự thay đổi cổ đông nếu cổ đông đó là cổ đông sáng lập của công ty cổ phần thì mới thực hiện thay đổi điều lệ của công ty. Còn nếu thay đổi không phải là cổ đông sáng lập thì không phải thay đổi nhé bạn.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn