Thay đổi người đại dịên theo pháp luật có phải thông báo?

Ngày hỏi:08/07/2019

Công ty em là Công ty TNHH MTV. Công ty em sửa đổi điều lệ công ty (thay đổi người đại dịên theo pháp luật). Cho em hỏi việc thay đổi người đại diện theo pháp luật có cần phải thông báo cho Phòng ĐKKD không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 43 Nghị định 78/2015/NĐ-CP thì công ty khi thực hiện thay đổi người đại diện theo pháp luật phải thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở.

      Hồ sơ đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn gồm các giấy tờ sau:

      a) Thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật;

      b) Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân của người bổ sung, thay thế làm đại diện theo pháp luật của công ty;

      c) Quyết định của chủ sở hữu công ty về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật;

      Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

      Như vậy, trường hợp công ty bạn là thay đổi người đại diện theo pháp luật thì thực hiện thủ tục theo Điều 43 Nghị định 78/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn