Thỏa thuận trọng tài giữa doanh nghiệp với cá nhân có được không?

Ngày hỏi:16/07/2019

Xin chào, cho tôi hỏi tôi là cá nhân ký hợp đồng với 1 công ty để mua hàng hóa, tuy nhiên gần đây có phát sinh tranh chấp, do có mối quan hệ tốt chúng tôi chỉ cần trung gian giải quyết, không muốn khởi kiện ra tòa án nên chúng tôi thỏa thuận giải quyết bằng trọng tài vụ việc có được không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thỏa thuận trọng tài giữa doanh nghiệp với cá nhân có được không?
      (ảnh minh họa)
    • - Căn cứ Điều 2 Luật trọng tài thương mại 2010 thì tranh chấp mà có ít nhất một bên có hoạt động thương mại thì trọng tài có thẩm quyền giải quyết.

      - Căn cứ Điều 5 Luật trọng tài thương mại thì tranh chấp được giải quyết bằng trọng tài nếu các bên có thỏa thuận trọng tài được lập trước hoặc sau khi xảy ra tranh chấp.

      => Như vậy về trường hợp của bạn đã đáp ứng các điều kiện ban đầu để có thể giải quyết tranh chấp bằng trọng tài, cụ thể là đã đáp ứng một bên có hoạt động thương mại và có thỏa thuận trọng tài sau khi phát sinh tranh chấp.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn