Thời điểm kết thúc giai đoạn tổ chức ứng phó sự cố chất thải

Ngày hỏi:18/05/2020

Cho em hỏi, lúc nào thì kết thúc giai đoạn tổ chức ứng phó sự cố chất thải? Vấn đề này được quy định tại văn bản nào? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời điểm kết thúc giai đoạn tổ chức ứng phó sự cố chất thải
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 13 Quy chế ứng phó sự cố chất thải Ban hành kèm theo Quyết định 09/2020/QĐ-TTg quy định về việc kết thúc giai đoạn tổ chức ứng phó sự cố chất thải như sau:

      - Giai đoạn tổ chức ứng phó sự cố kết thúc khi:

      + Nguyên nhân, nguồn thải gây ra sự cố chất thải được cô lập, kiểm soát, xử lý an toàn;

      + Và không còn khả năng gây ra sự cố tiếp theo.

      - Người chỉ đạo ứng phó sự cố chất thải quyết định công bố kết thúc giai đoạn tổ chức ứng phó sự cố khi đủ các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này. Quyết định công bố kết thúc giai đoạn tổ chức ứng phó sự cố phải được công khai bằng một trong các hình thức cung cấp thông tin quy định tại khoản 3 Điều 12 Quy chế này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn