Thời gian điều tra vi phạm của lãnh đạo DNNN có được tính vào thời hạn xử lý kỷ luật không?

Ngày hỏi:20/08/2021

Cho hỏi, thời gian điều tra, xét xử vi đối với lãnh đạo Doanh nghiệp nhà nước theo thủ tục tố tụng hình sự. Không biết có được tính vào thời hạn xử lý kỷ luật hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 4 Điều 57 Nghị định 159/2020/NĐ-CP quy định về thời hiệu, thời hạn xử lý kỷ luật, trong đó:

      Trường hợp người quản lý doanh nghiệp nhà nước, Kiểm soát viên, người đại diện phần vốn nhà nước đã bị khởi tố, truy tố hoặc đã có quyết định đưa ra xét xử theo thủ tục tố tụng hình sự nhưng sau đó có quyết định đình chỉ điều tra hoặc đình chỉ vụ án mà hành vi vi phạm pháp luật có dấu hiệu vi phạm kỷ luật thì bị xem xét xử lý kỷ luật.

      Thời gian điều tra, xét xử theo thủ tục tố tụng hình sự không được tính vào thời hạn xử lý kỷ luật.

      Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày ra quyết định đình chỉ điều tra, đình chỉ vụ án, người ra quyết định phải gửi quyết định và tài liệu có liên quan cho cấp có thẩm quyền xử lý kỷ luật.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì thời gian điều tra, xét xử đối với người quản lý DNNN theo thủ tục tố tụng hình sự sẽ không được tính vào thời hạn xử lý kỷ luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Doanh nghiệp nhà nước
    Biển hiệu doanh nghiệp
    Cấp giấy phép doanh nghiệp
    Chủ doanh nghiệp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn