Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau có được miễn đóng phí công đoàn?

Ngày hỏi:24/09/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau có được miễn đóng phí công đoàn không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 6 Điều 23 Quy định ban hành kèm theo Quyết định 1908/QĐ-TLĐ năm 2016 thì đoàn viên công đoàn thuộc một trong các trường hợp sau đây thì không phải đóng đoàn phí:

      - Đoàn viên công đoàn hưởng trợ cấp Bảo hiểm xã hội từ 01 tháng trở lên, trong thời gian hưởng trợ cấp không phải đóng đoàn phí;

      - Đoàn viên công đoàn không có việc làm, không có thu nhập, nghỉ việc riêng từ 01 tháng trở lên không hưởng tiền lương, trong thời gian đó không phải đóng đoàn phí.

      => Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau là một trong những thời gian nghỉ việc hưởng chế độ trợ cấp BHXH. Nếu thời gian hưởng chế độ ốm đau từ 1 tháng trở lên, thời gian này không phải đóng phí công đoàn.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Quyết định năm 2016 1908/QĐ-TLĐ Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn