Thời gian thử việc tối đa đối với người không có bằng cấp là bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:11/08/2021

Tôi được biết, thông thường người tốt nghiệp cao đẳng hay có bằng cấp nào đó sẽ quy định tối đa thời gian thử việc khác nhau. Vậy, thời gian thử việc tối đa với những người không có bằng cấp là bao nhiêu ngày?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian thử việc tối đa đối với người không có bằng cấp là bao nhiêu ngày?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 25 Bộ luật lao động 2019 quy định về thời gian thử việc như sau:

      - Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

      - ...

      - Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác.

      Như vậy, theo quy định trên thì khi thử việc đối với những người không có bằng cấp thì thời gian thử việc tối đa không quá 06 ngày làm việc.

      Lưu ý: Không áp dụng thử việc đối với người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn