Thời hạn giữ chức bổ nhiệm lại của lãnh đạo DNNN là bao lâu?

Ngày hỏi:27/07/2021

Cho tôi hỏi, trường hợp người quản lý Doanh nghiệp nhà nước được bổ nhiệm lại, không biết họ được giữ chức vụ này bao nhiêu lâu ạ? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 35 Nghị định 159/2020/NĐ-CP quy định về thời điểm và thời hạn thực hiện bổ nhiệm lại, trong đó:

      Người quản lý doanh nghiệp nhà nước, Kiểm soát viên khi hết thời hạn giữ chức vụ bổ nhiệm, tính đến thời điểm nghỉ hưu:

      - Còn từ đủ 24 tháng công tác trở lên đối với thời hạn giữ chức vụ 05 năm;

      - Còn từ đủ 18 tháng công tác trở lên đối với thời hạn giữ chức vụ 03 năm

      Theo đó, vẫn phải thực hiện quy trình xem xét bổ nhiệm lại; nếu được bổ nhiệm lại thì thời hạn bổ nhiệm được tính đến thời điểm đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn