Thời hạn triệu tập hội nghị chủ nợ là bao lâu?

Ngày hỏi:26/05/2020

Về thủ tục phá sản theo quy định hiện hành, cho tôi hỏi khi nào phải triệu tập hội nghị chủ nợ? Thời hạn triệu tập hội nghị chủ nợ là bao lâu? Đây là câu hỏi của bạn Linh ở địa chỉ mail ng.linh.97***@gmail.com gửi về cho ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn triệu tập hội nghị chủ nợ là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 75 Luật Phá sản 2014 có quy định như sau:

      - Thời hạn Thẩm phán triệu tập Hội nghị chủ nợ là 20 ngày kể từ ngày kết thúc việc kiểm kê tài sản trong trường hợp việc kiểm kê tài sản kết thúc sau việc lập danh sách chủ nợ hoặc kể từ ngày kết thúc việc lập danh sách chủ nợ trong trường hợp việc kiểm kê tài sản kết thúc trước việc lập danh sách chủ nợ, trừ trường hợp không phải tổ chức Hội nghị chủ nợ theo quy định tại Điều 105 của Luật này.

      => Theo quy định này, trường hợp tuyên bố doanh nghiệp phá sản sản theo thủ tục rút gọn sẽ không phải tổ chức Hội nghị chủ nợ.

      Thời hạn triệu tập Hội nghị chủ nợ như sau:

      - 20 ngày kể từ ngày kết thúc việc kiểm kê tài sản trong trường hợp việc kiểm kê tài sản kết thúc sau việc lập danh sách chủ nợ.

      - Hoặc 20 ngày kể từ ngày kết thúc việc lập danh sách chủ nợ trong trường hợp việc kiểm kê tài sản kết thúc trước việc lập danh sách chủ nợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn