Thu hồi Giấy phép nếu không tham gia kinh doanh trong 6 tháng

Ngày hỏi:16/07/2015

Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ hàng hải Tấn Đạt được Sở Giao thông vận tải TP. Hồ Chí Minh cấp Giấy phép kinh doanh vận tải hàng hoá bằng xe ô tô số 1949 lần thứ nhất vào ngày 5/12/2014. Ngày 15/6/2015, Công ty tiến hành xin cấp tem vận tải hàng hoá bằng container thì bị từ chối với lý do đã quá 6 tháng kể từ ngày cấp Giấy phép kinh doanh theo Nghị định số 86/2014/NĐ-CP. Đồng thời, Công ty bị rút Giấy phép kinh doanh vận tải hàng hoá bằng xe ô tô số 1949. Đại diện Công ty, ông Phan Thành Tuyến hỏi, việc áp dụng như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Bộ Giao thông vận tải tư vấn như sau:

    • Ngày 10/9/2014, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 86/2014/NĐ-CP quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó tại điểm b, khoản 1 Điều 23 của Nghị định quy định như sau:

      "Điều 23. Thu hồi Giấy phép kinh doanh

      1. Đơn vị kinh doanh vận tải bị thu hồi Giấy phép kinh doanh không thời hạn khi vi phạm một trong các trường hợp sau đây:

      …b) Không kinh doanh vận tải trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày được cấp Giấy phép kinh doanh hoặc ngừng kinh doanh vận tải trong thời gian 06 tháng liên tục".

      Như vậy, việc Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ hàng hải Tấn Đạt đã xin Giấy phép kinh doanh vận tải nhưng không tham gia kinh doanh vận tải (xe không tiến hành đề nghị cấp phù hiệu) nên Sở Giao thông vận tải thu hồi giấy phép kinh doanh vận tải là đúng quy định tại điểm b khoản 1 Điều 23 của Nghị định số 86/2014/NĐ-CP ngày 10/9/2014 nêu trên.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn