Thụ lý đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:15/11/2016

Thụ lý đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản được quy định như thế nào? Em tên là Lê Nguyễn Đan Thanh, hiện đang là sinh viên năm 2 Trường Đại học Ngân hàng. Em muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp về việc thụ lý đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản. Xin chân thành cảm ơn (email: thanh***@gmail.com, sdt: 098364****, quê ở Trà Vinh).

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc thụ lý đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản đã được quy định cụ thể tại Điều 39 Luật Phá sản 2014.

    Theo đó, việc thụ lý đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản được quy định như sau: Tòa án nhân dân thụ lý đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản khi nhận được biên lai nộp lệ phí phá sản, biên lai nộp tạm ứng chi phí phá sản. Trường hợp không phải nộp lệ phí phá sản, tạm ứng chi phí phá sản thì thời điểm thụ lý được tính từ ngày Tòa án nhân dân nhận đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản hợp lệ.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc thụ lý đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phá sản 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn