Thu nhập do bán doanh nghiệp có phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không

Ngày hỏi:28/02/2014
Tôi đang muốn bán lại công ty do tôi làm sở hữu do muốn đầu tư sang lĩnh vực khác, vậy xin hỏi luật sư tôi có phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp khi bán công ty không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 3 Nghị định 218/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì:

      "2. Thu nhập khác bao gồm:

      a) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn bao gồm thu nhập từ việc chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ số vốn đã đầu tư vào doanh nghiệp, kể cả trường hợp bán doanh nghiệp, chuyển nhượng chứng khoán, chuyển nhượng quyền góp vốn và các hình thức chuyển nhượng vốn khác theo quy định của pháp luật;"

      Như vậy thu nhập do bán công ty của anh/chị cũng sẽ phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn