Thủ tục công ty nước ngoài góp vốn vào công ty Việt Nam như thế nào?

Ngày hỏi:09/10/2019

Công ty em là công ty nước ngoài muốn góp vốn vào một công ty 100% vốn Việt Nam. Vậy cho hỏi: Thủ tục công ty nước ngoài góp vốn vào công ty Việt Nam như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 26 Luật đầu tư 2014 quy định về thủ tục đầu tư của công ty nước ngoài theo hình thức góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp, cụ thể như sau:

      *Hồ sơ đăng ký góp vốn (1 bộ gửi có sở kế hoạch và đầu tư):

      - Văn bản đăng ký góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp gồm những nội dung: thông tin về tổ chức kinh tế mà nhà đầu tư nước ngoài dự kiến góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp; tỷ lệ sở hữu vốn điều lệ của nhà đầu tư nước ngoài sau khi góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế;

      - Bản sao chứng minh nhân dân, thẻ căn cước hoặc hộ chiếu đối với nhà đầu tư là cá nhân; bản sao Giấy chứng nhận thành lập hoặc tài liệu tương đương khác xác nhận tư cách pháp lý đối với nhà đầu tư là tổ chức.

      *Nơi nộp: Sở kế hoạch và đầu tư nơi doanh nghiệp Việt Nam có trụ sở.

      *Thời gian giải quyết:

      => Thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ để nhà đầu tư thực hiện thủ tục thay đổi cổ đông, thành viên theo quy định của pháp luật. Trường hợp không đáp ứng điều kiện, Sở Kế hoạch và Đầu tư thông báo bằng văn bản cho nhà đầu tư và nêu rõ lý do.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn