Thủ tục đầu tư nước ngoài bằng chuyển quyền sở hữu công nghiệp trong sản xuất thuốc lá

Ngày hỏi:14/10/2016

Thủ tục đầu tư nước ngoài bằng chuyển quyền sở hữu công nghiệp trong sản xuất thuốc lá được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Hoài Lâm, hiện đang là quản lý kinh doanh công ty cổ phần Y chuyên sản xuất thuốc lá đầu lọc. Chúng tôi đang dự định hợp tác với công ty X của Nga bằng hình thức chuyển giao công nghệ. Theo đó, công ty X sẽ chuyển giao công nghệ sản xuất thuốc lá mới nhất của họ cho chúng tôi và đáp lại là một tỷ lệ sở hữu trong vốn cổ phần của công ty tôi. Cho tôi hỏi, thủ tục để chúng tôi thực hiện việc này nên được tiến hành thế nào ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục đầu tư nước ngoài bằng chuyển quyền sở hữu công nghiệp trong sản xuất thuốc lá được quy định tại Khoản 3 Điều 25 Nghị định 67/2013/NĐ-CP. Theo đó,

      a) Các bên gửi hồ sơ hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp hoặc hợp đồng chuyển quyền sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp kèm theo văn bản đề nghị về Bộ Công Thương. Văn bản đề nghị bao gồm các nội dung chính của hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp hoặc hợp đồng chuyển quyền sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp; quy mô, sản lượng sản xuất từng loại sản phẩm thuốc lá, hiệu quả của dự án, phương án đầu tư máy móc thiết bị và xử lý các máy móc thiết bị được thay thế (nếu có);

      b) Trong thời gian 30 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ và văn bản đề nghị của doanh nghiệp, Bộ Công Thương xem xét trình Thủ tướng Chính phủ xem xét, quyết định. Trường hợp từ chối phải có văn bản trả lời doanh nghiệp;

      c) Sau khi có văn bản chấp thuận của Thủ tướng Chính phủ, các bên mới được triển khai thực hiện hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp hoặc hợp đồng chuyển quyền sử dụng đối tượng sở hữu công nghiệp.

      Trên đây là quy định về thủ tục đầu tư nước ngoài bằng chuyển quyền sở hữu công nghiệp trong sản xuất thuốc lá. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 67/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn