Thủ tục thay đổi mẫu dấu

Ngày hỏi:09/11/2019

Công ty lúc trước thành lập có đăng ký mẫu dấu vuông, nhưng hiện nay Ban giám đốc muốn thay đổi sang mẫu dấu hình tròn. Vậy có được không? Nếu được cần làm thủ tục gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 34 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:

      Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, nội dung và số lượng con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện. Doanh nghiệp có thể có nhiều con dấu với hình thức và nội dung như nhau.

      Như vậy, công ty bạn có quyền thay đổi hình dạng con dấu theo quy định.

      Trước khi thay đổi con dấu, công ty phải gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở để đăng tải thông báo về mẫu con dấu trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Nội dung thông báo bao gồm:

      - Tên, mã số, địa chỉ trụ sở của doanh nghiệp hoặc chi nhánh hoặc văn phòng đại diện;

      - Số lượng con dấu, mẫu con dấu, thời điểm có hiệu lực của mẫu con dấu.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn