Thủ tục thông báo thay đổi trụ sở chi nhánh

Ngày hỏi:04/02/2021

Nhờ luật sư hướng dẫn trường hợp công ty chúng tôi là công ty 100% vốn trong nước, dự định của chúng tôi thay đổi địa điểm trụ sở của chi nhánh so với giấy chứng nhận hoạt động thì chúng tôi phải thực hiện thủ tục thông báo với bên phòng đăng ký kinh doanh ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 62 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì:

      Khi thay đổi các nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đến Phòng đăng ký kinh doanh nơi đặt chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh.

      Như vậy, theo quy định này, trường hợp doanh nghiệp bên anh thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, cụ thể là thay đổi địa chỉ trụ sở chi nhánh, bên anh phải thực hiện thủ tục thông báo thay đổi tới Phòng đăng ký kinh doanh nơi đặt chi nhánh.

      Thủ tục thực hiện:

      Bước 1: Nộp hồ sơ đến Phòng đăng ký kinh doanh bao gồm:

      - Thông báo về việc thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh/văn phòng đại diện/địa điểm kinh doanh (Mẫu Phụ lục II-13 ban hành kèm theo Thông tư 02/2019/TT-BKHĐT);

      - Trường hợp người đi nộp hồ sơ không phải người đại diện theo pháp luật thì phải có giấy ủy quyền (không bắt buộc công chứng, chứng thực) theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 01/2021/NĐ-CP, đồng thời xuất trình bản sao các giấy tờ pháp lý sau:

      + Đối với công dân Việt Nam: Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu Việt Nam còn hiệu lực.

      + Đối với người nước ngoài: Hộ chiếu nước ngoài hoặc giấy tờ có giá trị thay thế hộ chiếu nước ngoài còn hiệu lực.

      Bước 2: Khi nhận được Thông báo của doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, thay đổi thông tin đăng ký hoạt động chi nhánh trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh.

      Doanh nghiệp bên anh thực hiện thủ tục thông báo theo các bước trên đây.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn