Thừa phát lại cho người khác mượn quyết định bổ nhiệm để hành nghề bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:13/09/2020

Cho tôi hỏi: Trường hợp Thừa phát lại cho người khác mượn quyết định bổ nhiệm để hành nghề thừa phát lại thì bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5a và 9b Điều 32 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm quy định về hành nghề thừa phát lại như vậy:

      - Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi: Cho người khác sử dụng quyết định bổ nhiệm, bổ nhiệm lại thừa phát lại để hành nghề thừa phát lại;

      - Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm này.

      Như vậy, trường hợp thừa phát lại cho người khác sử dụng quyết định bổ nhiệm lại để hành nghề thừa phát lại thì bị phạt tiền đến 20 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn