Thừa phát lại đòi tiền ngoài chi phí đã thoả thuận thì phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:13/09/2020

Cho tôi hỏi, hôm trước tôi bị thừa phát lại đòi thêm tiền mà tôi đã trả tiền đúng như thỏa thuận trong hợp đồng dịch vụ rồi. Như vậy thừa phát lại này có bị phạt hành chính không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thừa phát lại đòi tiền ngoài chi phí đã thoả thuận thì phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3đ, 8a và 9b Điều 32 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm quy định về hành nghề thừa phát lại như sau:

      - Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi: Đòi hỏi bất kỳ khoản tiền hoặc lợi ích vật chất nào khác ngoài chi phí đã thoả thuận trong hợp đồng dịch vụ;

      - Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng thẻ thừa phát lại từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;

      - Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm đ khoản 3;

      Như vậy, trường hợp thừa phát lại đòi hỏi bất kỳ khoản tiền nào hoặc lợi ích vật chất nào khác ngoài chi phí đã thỏa thuận trong hợp đồng dịch vụ thì bị phạt đến 10 triệu đồng và áp dụng hình thức xử phạt bổ sung, biện pháp khắc phục hậu quả nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn