Thuế GTGT bã mì

Ngày hỏi:15/12/2014
Bên công ty em sản xuất tinh bột sắn. Sau khi xong quy trình sản xuất thì có 1 ít số lượng bã mì xuất bán để làm thức ăn gia súc. Em muốn hỏi thuế suất bã mì đó sẽ tính 5% hay 10% ???

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 11 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT, quy định

      “Điều 11. Thuế suất 10%

      Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này.

      Phế liệu, phế phẩm được thu hồi để tái chế, sử dụng lại khi bán ra áp dụng thuế suất thuế GTGT theo thuế suất của mặt hàng phế liệu, phế phẩm bán ra”.

      Căn cứ quy định trên. Bã mỳ là phế phẩm được thu hồi từ quá trình sản xuất chế biến tinh bột sắn (mỳ). Tinh bột sắn thuế suất 10 %, nên bã mỳ thuế suất thuế GTGT 10%.

      Chào bạn !


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn