Thuế GTGT được khấu trừ

Ngày hỏi:27/01/2015
Kính gửi ban biên tập, Trong năm 2014 công ty tôi có phát sinh các hóa đơn tiếp khách, là hóa đơn GTGT hợp lệ. Tôi đã kê vào bảng kê hóa đơn GTGT mua vào và khấu trừ thuế GTGT. Đến cuối năm khi khóa sổ làm quyết toán thuế TNDN tôi đã loại những hóa đơn này ra khỏi chi phí được trừ để tính thuế TNDN do vượt quá 15% theo quy đinh. Xin cho hỏi tôi có phải kê khai lại thuế GTGT của những hóa đơn đã loại như trên không? Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính về thuế GTGT, quy định.

      “Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

      1. Có hoá đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hoá, dịch vụ mua vào...

      2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng…”.

      Căn cứ điểm 2.37, khoản 2, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/ 6/2014 của Bộ Tài chính về thuế TNDN, quy định.

      “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định TNCT.

      2. Các khoản chi không được trừ khi xác định TNCT bao gồm:

      2.37. Thuế giá trị gia tăng đầu vào đã được khấu trừ hoặc hoàn thuế;…”.

      Căn cứ quy định trên. Thuế GTGT đầu vào đã được khấu trừ, không được trừ khi tính thuế TNDN nếu đáp ứng quy định tại Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 nêu trên. Trường hợp năm 2014 Công ty bạn điều chỉnh giảm chi phí tiếp khách của các hoá đơn GTGT khi quyết toán thuế TNDN, thì không điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của các hoá đơn tương ứng trên.

      Chào bạn !


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn