Thuế môn bài với hộ kinh doanh nhỏ lẻ là bao nhiêu?

Ngày hỏi:04/12/2015
Xin hỏi hiện nay pháp luật quy định thu thuế môn bài đối với hộ kinh doanh tạp hóa nhỏ lẻ là bao nhiêu? Ở quê tôi cán bộ thu thuế mỗi tháng 300 ngàn đồng thuế môn bài có đúng không?
    • Về vấn đề này chuyên gia tư vấn luật TRẦN THỊ HẬU - CÔNG TY LUẬT HỢP DANH FDVN giải đáp như sau:

      Theo Nghị định 156/2013/TT-BTC, ngày 06/11/2013 Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một điều của Luật Quản lý Thuế và Nghị định 83/2013/NĐ-CP, ngày 22/7/2013, thuế môn bài là một loại thuế nộp hàng năm (Khoản 2 Điều 17) và việc nộp thuế phải được thực hiện vào tháng đầu của năm dương lịch, cụ thể thời hạn nộp thuế môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 1 của năm phát sinh nghĩa vụ thuể (Khoản 2 Điều 26).

      Về mức thuế phải nộp, tại điểm 2 Mục I Thông tư 96/2002/TT-BCT, ngày 24/10/2002 Hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP, ngày 30/9/2002 về việc điều chỉnh mức thuế môn bài thì đối với hộ kinh doanh cá thế, mức thuế môn bài phải nộp được chia thành 06 mức từ 50.000 đồng đến 1.000.000 đồng/năm tùy theo mức độ doanh thu.

      Về căn cứ thu nhập để tính mức thuế, theo Thông tư 42/2003/TT-BTC, ngày 07/5/2003 và điểm 2 Công văn 4426/TCT/NV6, ngày 12/12/2003 của Tổng cục Thuế hướng dẫn Thông tư trên thì đối với tạp hóa kinh doanh nhỏ lẻ, cơ quan thuế các cấp căn cứ vào quy mô kinh doanh của từng cửa hàng, cửa hiệu để xác định doanh số, thu nhập. Trong trường hợp cửa hàng, cửa hiệu không tổ chức chức hạch toán riêng được hoặc có hoạch toán riêng nhưng không xác định được thu nhập thì căn cứ vào doanh thu bán hàng và tỷ lệ thu nhập chịu thể áp dụng đối với hộ cá thể để xác định thu nhập. Cũng có thể căn cứ vào thu nhập của hộ kinh doanh cá thể cùng ngành nghề, quy mô để xác định bậc thuế môn bài.

      Như vậy, dù với mức độ doanh thu, kinh doanh như thế nào thì thuế môn bài tối đa mà hộ kinh doanh phải nộp một năm là 1.000.000 đồng. Do đó việc thu mỗi tháng 300.000 đồng thuế môn bài đối với hộ kinh doanh nhỏ lẻ như trường hợp của anh/chị là không đúng quy định pháp luật.

      HUY LÂM


    Nguồn:

    Báo Đời sống và Pháp luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn