Tiền lương của người lao động có được ưu tiên thanh toán khi doanh nghiệp giải thể hay không?

Ngày hỏi:08/03/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Tiền lương của người lao động có được ưu tiên thanh toán khi doanh nghiệp giải thể hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giải thể doanh nghiệp được hiểu là thủ tục chấm dứt sự tồn tại của doanh nghiệp với tư cách là một chủ thể kinh doanh bằng cách thanh lý tài sản của doanh nghiệp để trả cho các chủ nợ.

      Theo đó, tại Khoản 5 Điều 202 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định như sau:

      Các khoản nợ của doanh nghiệp được thanh toán theo thứ tự sau đây:

      - Các khoản nợ lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật và các quyền lợi khác của người lao động theo thỏa ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết;

      - Nợ thuế;

      - Các khoản nợ khác.

      => Như vậy, theo quy định này thì tiền lương của người lao động sẽ được ưu tiên thanh toán đầu tiên khi doanh nghiệp giải thể bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn