Tiết kiệm trong phát điện, trong truyền tải, phân phối điện

Ngày hỏi:04/12/2018

Mọi người hãy giúp tôi giải đáp các vấn đề sau đây: Việc tiết kiệm trong phát điện, trong truyền tải, phân phối điện được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc tiết kiệm trong phát điện, trong truyền tải, phân phối điện được quy định tại Điều 14 và Điều 15 Luật Điện lực 2004 với nội dung như sau:

    - Trong phát điện:

    + Đơn vị phát điện có trách nhiệm lựa chọn công nghệ phát điện tiên tiến, có hiệu suất cao và thực hiện phương thức vận hành tối ưu thiết bị phát điện để tiết kiệm nhiên liệu và các nguồn năng lượng dùng phát điện, góp phần bảo đảm an ninh năng lượng quốc gia.

    + Hệ thống điện tự dùng trong nhà máy phát điện phải được thiết kế, lắp đặt hợp lý và phải bố trí sử dụng trong quá trình vận hành phù hợp với yêu cầu tiết kiệm điện tự dùng.

    - Trong truyền tải, phân phối điện: Hệ thống đường dây tải điện và trạm điện phải bảo đảm các thông số và tiêu chuẩn kinh tế - kỹ thuật tiên tiến, được vận hành với phương thức tối ưu nhằm đáp ứng yêu cầu cung cấp điện ổn định, an toàn, liên tục và giảm thiểu tổn thất điện năng.

    Trên đây là nội dung trả lời về việc tiết kiệm trong phát điện, trong truyền tải, phân phối điện. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Điện lực 2004.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn