Tổ chức thành lập công ty TNHH 2 TV trở lên, không bắt buộc phải có chữ ký người đại diện theo pháp luật trong điều lệ?

Năm sau, tôi có ý định thành lập công ty TNHH 2 TV trở lên, phía chúng tôi là tổ chức đứng ra thành lập, tôi đang thắc mắc, theo quy định về Luật Doanh nghiệp mới có bắt buộc phải có chữ ký của người đại diện theo pháp luật trong điều lệ hay không? Mong phía thư ký luật hỗ trợ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 3 Điều 24 Luật Doanh nghiệp 2020 (hiệu lực 01/01/2021) quy định về Điều lệ công ty như sau:

      Điều lệ công ty khi đăng ký doanh nghiệp phải bao gồm họ, tên và chữ ký của những người sau đây:

      a) Thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh;

      ...................

      c) Thành viên là cá nhân và người đại diện theo pháp luật hoặc người đại diện theo ủy quyền của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên.

      Như vậy, đối chiếu với trường hợp trên, với tổ chức thì không cần chữ ký người đại diện theo pháp luật mà có thể là người đại diện theo ủy quyền của công ty đó.

      Trân trong!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT