Trách nhiệm tài sản của vợ khi chồng thành lập, điều hành hoạt động doanh nghiệp tư nhân?

Ngày hỏi:24/10/2019

Chồng tôi có mở công ty về dịch vụ lưu trú nhà hàng khách sạn. Nếu hoạt động công ty không thuận lợi, chồng tôi mượn tiền để kinh doanh thì tôi có trách nhiệm phải trả nợ cùng chồng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm tài sản của vợ khi chồng thành lập, điều hành hoạt động doanh nghiệp tư nhân?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 36 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

      Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

      Điều 37 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định:

      Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

      1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

      2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

      3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

      4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

      5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;

      6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

      Như vậy, vì tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp nên những khoản vay mà chồng sử dụng cho việc kinh doanh và sau đó số tiền có được là nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì đây là nghĩa vụ chung. Nhưng nếu các khoản vay này không nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì bạn không có nghĩa vụ trả nợ. Để có căn cứ cho việc xác định nghĩa vụ thì bạn nên có thỏa thuận phân chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn