Trang thiết bị phòng cháy chữa cháy tại cửa hàng kinh doanh xăng dầu được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:09/12/2017

Trang thiết bị phòng cháy chữa cháy tại cửa hàng kinh doanh xăng dầu được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập tôi là Vũ Huy Hùng, vì gia đình đang có mong muốn mở cửa hàng kinh doanh xăng dầu, nên tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về xây dựng và thiết kế cửa hàng kinh doanh xăng dầu, qua tìm hiểu nhưng tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp cụ thể như sau: Đường ống dẫn xăng dầu tại cửa hàng kinh doanh xăng dầu được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp lý nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ các bạn. Xin chân thành cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trang thiết bị phòng cháy chữa cháy tại cựa hàng kinh doanh xăng dầu được quy định tại Điều 12 Thông tư 11/2013/TT-BCT Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về yêu cầu thiết kế cửa hàng xăng dầu do Bộ Trưởng Bộ Công thương ban hành, cụ thể như sau:

      1. Tại cửa hàng xăng dầu phải niêm yết nội quy phòng cháy chữa cháy ở các vị trí dễ thấy, có biển cấm lửa và hiệu lệnh báo cháy.

      2. Cửa hàng xăng dầu phải được trang bị đủ số lượng phương tiện chữa cháy ban đầu phù hợp để chữa cháy theo quy định tại TCVN 3890:2009 Phương tiện phòng cháy và chữa cháy cho nhà và công trình - Trang bị, bố trí, kiểm tra và bảo dưỡng và theo quy định tại quy chuẩn này.

      3. Căn cứ vào tính chất nguy hiểm cháy của các chất, vật liệu trong từng hạng mục của cửa hàng xăng dầu để bố trí phương tiện chữa cháy phù hợp.

      4. Phải trang bị và bố trí phương tiện, chữa cháy ban đầu tại các vị trí sau đây của cửa hàng:

      a) Cột bơm xăng dầu.

      b) Vị trí nhập xăng dầu vào bể.

      c) Gian bán dầu nhờn và các sản phẩm khác.

      d) Nơi rửa xe, bảo dưỡng xe.

      đ) Phòng giao dịch bán hàng, trực bảo vệ.

      e) Máy phát điện, trạm biến áp.

      5. Tại gian hàng bán khí dầu mỏ hóa lỏng của cửa hàng xăng dầu phải trang bị phương tiện, dụng cụ chữa cháy theo quy định trong TCVN 6223:2011 Cửa hàng khí dầu mỏ hóa lỏng (LPG) – Yêu cầu chung về an toàn.

      6. Số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy ban đầu được quy định trong Bảng 5.

      Bảng 5 – Số lượng phương tiện, dụng cụ chữa cháy ban đầu

      Tên hạng mục cửa hàng

      Bình bột

      (cái)

      Chăn sợi

      (cái)

      ≥ 25 kg

      ≥ 4 kg

      1. Cụm bể chứa cửa hàng cấp 1, 2

      2

      2

      4

      2. Cụm bể chứa cửa hàng cấp 3

      1

      2

      2

      3. Cột bơm xăng dầu và vị trí nhập xăng dầu vào bể chứa

      -

      2

      1

      4. Nơi rửa xe, bảo dưỡng xe

      -

      1 (1)

      -

      5. Nơi bán dầu nhờn và sản phẩm khác

      -

      1 (1)

      1

      6. Phòng giao dịch bán hàng

      -

      1 (1)

      -

      7. Phòng bảo vệ

      -

      1 (1)

      -

      8. Máy phát điện, trạm biến áp

      1

      2

      -

      a) Tùy điều kiện cụ thể của cửa hàng mà có thể thay thế bình bột chữa cháy bằng bình bọt, khí CO2 có tính năng chữa cháy tương đương.

      b) Số lượng bình chữa cháy trong ngoặc đơn ( ) là số lượng bình dự trữ. Bình dự trữ được bố trí thành một cụm riêng bên trong cửa hàng.

      c) Tại cửa hàng phải bố trí phương tiện chứa nước phù hợp để thấm ướt chăn sợi chữa cháy khi dùng.

      7. Bố trí phương tiện dụng cụ chữa cháy phải đảm bảo:

      a) Dễ thấy.

      b) Dễ lấy sử dụng.

      c) Không cản trở lối thoát nạn, lối đi và các hoạt động khác.

      d) Tránh mưa, nắng và sự phá hủy môi trường.

      8. Chỉ được phép bố trí các phương tiện, dụng cụ chữa cháy đảm bảo chất lượng.

      9. Các bình chữa cháy được treo trên tường, cột hoặc đặt trên nền, sàn nhà…Trường hợp các bình chữa cháy được treo trên tường, cột thì khoảng cách từ mặt nền, sàn đến tay cầm của bình không lớn hơn 1,25 m.

      Trường hợp đặt trên nền và sàn nhà, các bình chữa cháy phải được để nơi khô ráo và có thể có giá đỡ chiều cao của giá đỡ không lớn hơn 2/3 chiều cao của bình. Trường hợp để bình chữa cháy gần cửa ra vào thì bình phải được treo hoặc đặt cách mép cửa 1 m.

      10. Trong phạm vi cửa hàng được phép bố trí phương tiện, dụng cụ chứa cháy rải rác theo từng vị trí hoặc nếu có thể bố trí theo từng cụm tùy thuộc mức độ nguy hiểm cháy, nổ và diện tích mặt bằng cần bảo vệ, nếu bố trí theo từng cụm thì phải bố trí ít nhất 2 cụm.

      Trên đây là nội dung tư vấn về trang thiết bị phòng cháy chữa cháy tại cựa hàng kinh doanh xăng dầu. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 11/2013/TT-BCT và các văn bản pháp luật có liên quan khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn